Hỏi đáp luật đất đai

Ghi nợ tiền sử dụng đất

Ghi nợ tiền sử dụng đất

GHI NỢ TIỀN SỬ DỤNG ĐẤT Câu hỏi của bạn:       Xin chào Luật sư, hiện tại, tôi muốn chuyển mục đích sử dụng đất nhưng không có đủ tiền để nộp tiền sử dụng đất, tôi có thể xin nợ được không? Và có bị tính lãi hay không? Tôi xin cảm ơn Câu trả lời của Luật sư:      Chào bạn, Luật Toàn Quốc cảm ơn bạn đã tin tưởng và gửi câu hỏi về cho chúng tôi qua địa chỉ Email: lienhe@luattoanquoc.com. Với câu … Đọc Thêm

Tư vấn thủ tục cấp sổ đỏ

Tư vấn thủ tục cấp sổ đỏ

Tư vấn thủ tục cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.      Theo quy định tại Điều 168 Luật Đất Đai thì thời điểm người sử dụng đất được thực hiện các quyền chuyển nhượng, cho thuê, thế chấp, tặng cho, tách thửa, góp vốn khi được cấp giấy chứng nhận quyền sư dụng đất như vậy việc cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất là một việc đặc biệt quan trọng của người sử dụng đất. Một trong những vấn đề đầu … Đọc Thêm

Tư vấn trình tự thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai

Tư vấn trình tự thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai

Tư vấn trình tự thủ tục giải quyết tranh chấp đất đai.     Luật Dân An  – Công ty Luật hàng đầu tại Việt Nam chuyên về tư vấn tranh chấp đất đai. Chúng tôi tự tin khẳng định “Tư vấn tranh chấp đất đai là một thế mạnh tuyệt đối” của chúng tôi bởi – Luật Dân An luôn có những “Luật sư, chuyên gia tư vấn nhiều năm kinh nghiệm” cùng với đội ngũ Luật sư cộng tác ở nhiều tỉnh thành trên cả nước đã tạo … Đọc Thêm

Tư vấn pháp luật thuế đất đai miễn phí gọi 19006579

no_thumb

Tư vấn pháp luật thuế đất đai miễn phí gọi 19006579     Nộp thuế là nghĩa vụ chung của người dân nhưng không phải lúc nào cũng phải nộp, “việc nộp thuế phải dựa trên các quy định của pháp luật về thuế”. Trong lĩnh vực đất đai việc nộp thuế cũng được áp dụng một cách trặt trẽ và được phân ra rất nhiều trường hợp khác nhau như: Nộp thuế sử dụng đất trong trường hợp được cấp sổ đỏ mà không thuộc … Đọc Thêm

Tư vấn về thủ tục phân chia quyền sử dụng đất

no_thumb

Câu hỏi của bạn. Gia đình cháu có một mình cháu và bố mẹ cháu có nhận một người con nuôi nữa. Năm 2010, bố mẹ cháu  mất, khi mất bố mẹ cháu không để lại di chúc, di sản để lại là giấy chứng nhận quyền sử dụng đất có diện tích 150m2. . Để cháu được đứng tên trên giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, cháu phải chuẩn bị những thủ tục gì? phân chia quyền sử dụng đất thế nào?  Xin luật sư cho biết. Trả … Đọc Thêm

Có thể làm song song thủ tục báo mất sổ đỏ và chứng thực văn bản phân chia di sản thừa kế cùng một lúc

Có thể làm song song thủ tục báo mất sổ đỏ và chứng thực văn bản phân chia di sản thừa kế cùng một lúc

Câu hỏi của bạn:           Tôi xin hỏi luật sư trường hợp như sau: Gia đình tôi có 10 anh chị em, cha mẹ tôi đã mất hết và không để lại di chúc. Cha mẹ tôi có 01 sổ đỏ, tuy nhiên do kkhông lưu giữ cẩn thận gia đình tôi đã làm mất sổ đỏ trên. Hiện anh chị em tôi đang muốn làm thủ tục phân chia quyền sử dụng đất, thủ tục phải làm như thế nào? Có thể làm song song thủ tục báo mất sổ và chứng thựcvăn … Đọc Thêm

Bố mẹ tặng cho con nhà đất có cần nộp lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân không?

Bố mẹ tặng cho con nhà đất có cần nộp lệ phí trước bạ, thuế thu nhập cá nhân không?

Câu hỏi của bạn:  Bố mẹ tôi có một mảnh đất đã được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.   Nay bố mẹ tôi muốn tặng cho tôi mảnh đất, vậy luật sư cho tôi biết, khi tôi được tặng cho có cần phải nộp lệ phí trước bạ và thuế thu nhập cá nhân hay không? Trả lời tư vấn: Cám ơn bạn đã gửi câu hỏi đến phòng tư vấn đất đai của công ty Dân An- chúng tôi đưa ra quan điểm như sau: 1. Căn cứ pháp … Đọc Thêm

Cưỡng chế thu hồi đất

Cưỡng chế thu hồi đất

           Gia đình tôi có diên tích đất ở nằm liền kề với 1 dự án xây dựng khu đô thị và khu nhà ở khu dân cư. dự án có lấy vào 1 phần đất ở của gia đình tôi. Do dự án là làm khu đô thị khu dân cư nên gia đình tôi không đồng ý cho dự án lấy vào đất của gia đình tôi. Vậy tôi muốn hỏi gia đinh tôi không đồng ý như vậy có vi phạm pháp luật không. Gia đình tôi cần phải … Đọc Thêm

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Chuyển đổi mục đích sử dụng đất

Câu hỏi của bạn. - Năm 2003 ông Trần Ngọc Châu đã được cấp Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản gắn liền với đất, diện tích là 849m2, trong đó diện tích đất ở là 200m2. Nay, ông Châu có thể chuyển mục đích sử dụng phần đất vườn sang đất ở được không, nếu được thì trình tự, thủ tục chuyển đổi như thế nào. Luật Dân An xin được tư vấn cho ông Châu như … Đọc Thêm